Hotline: 098 543 38 38 - 091 849 1168

Liên hệ với chúng tôi diaocthoidai@gmail.com

Địa Ốc 8x - Địa Ốc Thời Đại

Bất động sản 8x - Đăng tin rao vặt miễn phí

  • / Địa ốc 8x / — Khu đô thị Golden Bay

    Khu đô thị Golden Bay

    Golden Bay nằm trong quần thể resort cao cấp thuộc Khu du lịch Quốc tế Bắc bán đảo Cam Ranh

  • / Địa ốc 8x / — Căn Hộ 8X Thái An (700 triệu)

    Căn Hộ 8X Thái An, tiện ích bất ngờ, 2 phòng ngủ, thanh toán linh hoạt, giá 700 triệu.

    Căn Hộ 8X Thái An, tiện ích bất ngờ, 2 phòng ngủ, thanh toán linh hoạt, giá 700 triệu.

  • / Địa ốc 8x / — Căn Hộ Giá Rẻ tại trung tâm Gò vấp (700 triệu)

    Căn Hộ Giá Rẻ tại trung tâm Gò vấp, chỉ với 700 triệu sở hữu căn hộ 2 phòng ngủ

    Căn Hộ Giá Rẻ tại trung tâm Gò vấp, chỉ với 700 triệu sở hữu căn hộ 2 phòng ngủ

Có thể bạn quan tâm

Chưa kết hôn có được đồng sở hữu nhà đất?

Hỏi: Tôi cùng người bạn dự tính hùn tiền mua một căn nhà nhỏ ở quận Tân Phú. Xin cho tôi được hỏi: tôi và người bạn này có được cùng đứng tên trên chủ quyền không? Vì chúng tôi chưa đăng ký kết hôn. Trần Đức T., Quận 9 Trả lời Theo quy định tại khoản 3 điều 4 của thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21.10.2009 của bộ Tài nguyên và môi trường: “… Điều 4: 3. Trường hợp thửa đất có nhiều tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (trừ trường hợp quy định tại khoản 4 điều này) thì giấy chứng nhận được cấp cho từng tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sau khi đã xác định được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của từng người. Trên mỗi giấy chứng nhận ghi thông tin của người được cấp theo quy định tại khoản 1 điều này; dòng tiếp theo ghi “Cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản với người khác” đối với trường hợp cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc ghi “Cùng sử dụng đất với người khác” đối với trường hợp cùng sử dụng đất hoặc ghi “Cùng sở hữu tài sản với người khác” đối với trường hợp cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất. Trường hợp các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất có thoả thuận bằng văn bản về việc cấp một giấy chứng nhận cho người đại diện (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật) thì ghi thông tin của người đại diện theo quy định tại khoản 1 điều này, dòng tiếp theo ghi “Là người đại diện cho nhóm người cùng sử dụng đất (hoặc cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất) theo… (ghi tên văn bản và ngày tháng năm ký văn bản thoả thuận cử đại diện)”... Theo quy định nêu trên, trường hợp bạn và người bạn cùng mua và đứng tên trên hợp đồng mua bán, chuyển nhượng nhà, đất thì bạn được quyền yêu cầu cơ quan cấp giấy chứng nhận thực hiện việc cấp riêng cho mỗi người một giấy. Lưu ý thêm với bạn là việc mua bán, chuyển nhượng nhà, đất phải được lập thành hợp đồng có công chứng. Sau đó, bên mua và bên bán phải hoàn tất nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật. LS Nguyễn Hoài Vinh (Theo Sài gòn tiếp thị)

Tin liên quan